Effective Data Storytelling รุ่นที่ 10
SECTION_TITLE.OVERVIEW
โน้มน้าวคนฟังด้วยข้อมูลได้จริง กับ Data Storytelling
มีข้อมูลอยู่เยอะ บางอย่างวิเคราะห์มาอย่างดี มีข้อสรุปที่น่าสนใจ อยากเอาไปใช้โน้มน้าวคนอื่นโดยคิดว่ามีข้อมูลมาสนับสนุนกับเหตุผลหรือการนําเสนอของเรามากพอแล้ว แต่สุดท้ายกลับเอาสิ่งที่ทํามา ”ขาย” ใครไม่ได้เลย
"Presentation มันไม่ใช่แค่การจัดเรียงสไลด์ให้สวย หรือการพูดให้น่าฟัง แต่มันคือการมีกระบวนการคิดเป็นลำดับ"
การเล่าเรื่องถือเป็นทักษะที่สำคัญมาก ๆ สำหรับทุกคนในยุคนี้ เพราะไม่ว่าใครก็ชอบฟังเรื่องราวมากกว่า เช่น เวลาเราฟัง lecture ฟังทฤษฎี หรือข้อเท็จจริงที่รายละเอียดเยอะ ๆ เรามักจะจำอะไรไม่ค่อยได้ แต่ลองนึกถึงตอนได้ฟังเรื่องราว เช่น เพื่อนสนิทโทรมาเมาท์เจ้านายให้ฟัง เราจำได้ทุกเม็ดโดยไม่ต้องจด พร้อมไปเมาท์ต่อในกรุ๊ปไลน์
แล้วถ้าเป็นการเล่าเรื่องในเชิงธุรกิจ จะเล่ายังไง? มีตัวละคร เล่าให้เห็นภาพ ให้เห็นบริบท เช่น จะบอกว่ายอดขายไม่ดี อาจจะเล่าให้เห็นภาพว่าแต่ก่อนคนยืนเต็มหน้าร้าน ตอนนี้เงียบกริบ หรือถ้าจะเล่าว่าลูกค้าไม่พอใจ อาจจะต้องเล่า journey ของลูกค้าที่เข้ามาในร้าน หรือเล่าฟีดแบคที่ลูกค้าบอกเรามา
เรียนรู้วิธีเปลี่ยนสไลด์จากแป๊ก ให้เป็นปัง
ในเวิร์กชอปนี้ จะเปลี่ยนคุณจากคนที่ใช้ข้อมูล ให้โน้มน้าวทุกคนได้จริง ผ่านการได้เรียนรู้ทักษะที่จะช่วยทำให้ภาพอยู่ในหัวคนฟังทันทีหลังนำเสนอเสร็จ กับ 3 Keys สำคัญในการเล่าเรื่องให้ดี ที่ถอดบนเรียนจากสไลด์ที่บริษัทชั้นนำอย่าง McKinsey & Company ทำกัน ไม่ว่าจะเป็น
- Compelling Narrative การสร้างเนื้อเรื่องที่น่าสนใจ พาผู้ฟังเข้าสู่เรื่องราวที่ทำให้น่าติดตาม
- Effective Slides ทำสไลด์ให้ “ตะโกน” เห็นกราฟ เห็นสไลด์ แล้วบอกได้ทันทีว่าจะต้องการสื่อว่าอะไร
- Structured Storyline ออกแบบเส้นเรื่องที่มีโครงสร้าง ทำความเข้าใจได้ง่าย เชื่อมโยงสิ่งที่เราเล่าได้
![Effective Data Storytelling by Skooldio](https://public-assets.skooldio.com/course-images%2FW11111%2Fdata-storytelling.png)
เข้าใจคนฟังสไลด์ สื่อสารได้แบบตรงจุด
เริ่มต้นตั้งแต่การปิดช่องว่างในการสื่อสาร ทั้งในแง่เลือกว่าเราต้องการสื่อสาร “อะไร” ไปให้ “ใคร” ฟัง เพราะสิ่งที่ “ชัดเจน” สำหรับเรา อาจจะไม่ “ชัดเจน” สำหรับผู้ฟัง เช่นกัน กราฟที่ช่วยในการวิเคราะห์ข้อมูล (Explore) สําหรับเรา อาจจะไม่ใช่กราฟที่ดีในการอธิบายข้อมูล (Explain) ให้ผู้อื่นฟัง
เลือกใช้กราฟเป็น คนอ่านเห็นแล้วเข้าใจตรงกัน
ลงลึกเกี่ยวกับการทำ Data Visualization ถึงหลักการที่จะช่วยให้ผู้ฟังเห็นประเด็นสัาคัญได้ชัดเจน ผ่านตัวอย่างการเลือกใช้กราฟชนิดต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นเพื่อการเปรียบเทียบ (Comparison) แสดงความสัมพันธ์ (Relationship) การกระจายตัว (Distribution) และการแสดงส่วนประกอบ (Composition) ที่จะช่วยให้การสื่อสารด้วยข้อมูลมีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น
สร้าง Presentation ที่ดี ไม่ใช่แค่สวย แต่เล่าอย่างมีลำดับ
และสุดท้าย การเรียบเรียงเนื้อหาเพื่อนำเสนอข้อมูล ด้วยแนวคิด SCQ (Situation, Complication, Question) ที่ใช้จริงในบริษัทระดับโลกอย่าง McKinsey เพื่อสร้างความเข้าใจร่วมกันให้กับทุกคนที่เกี่ยวข้องถึงบริบทของข้อมูล รวมถึงวิธีการตั้งชื่อหัวเรื่อง (Headline) ของสไลด์ที่สอดคล้องกับกราฟ หรือข้อมูลที่อยู่ในสไลด์นั้นๆ เพื่อให้ผู้ฟังได้รับรู้ประเด็นสำคัญที่ต้องการนำเสนอได้อย่างครบถ้วนในเวลาสั้นๆ แบบที่ว่าไม่ต้องเป็นคนรู้ data ก็เข้าใจและตามได้ทัน
พิเศษสุดๆ ทั้งหมด 3 บทเรียนนี้เล่าผ่านเคสจริง ได้ลองลงมือแบบจับมือทํา จากเคสจริงที่ปรับให้เหมาะสมกับผู้เรียนที่แตกต่างกันในแต่ละรุ่น
เวิร์กชอปนี้เหมาะสำหรับ
- Marketing / Sales / Business Development หรือคนทำงานที่ต้องเตรียมรายงาน ไม่ว่าจะเป็นการสรุปยอดขาย สรุปแคมเปญ หรือสรุปข้อมูลให้คนในทีมเข้าใจภาพรวม รวมไปถึงต้องทำสไลด์เพื่อขายงานหรือนำเสนอข้อมูลผ่าน Presentation ด้วยตัวเลขและกราฟ เพื่อให้ลูกค้า หรือหัวหน้าตัดสินใจได้ง่าย
- Data Analyst / Business Analyst / Data Scientist หรือคนทำงานกับข้อมูล ที่มีปัญหาในการสื่อสารข้อมูลเชิงลึก (Insights) ให้คนอื่นเข้าใจ และต้องการเพิ่มทักษะการนำเสนอได้อย่างมีประสิทธิภาพ สามารถสื่อสารให้คนที่เข้าใจ Data ไม่เท่ากับเรา สามารถเข้าใจและขับเคลื่อนการตัดสินใจในทางธุรกิจได้จริง
- Management Level หัวหน้าทีม หัวหน้าแผนก หัวหน้าฝ่าย หรือผู้จัดการ ที่ต้องทำรายงานสรุปให้ผู้บริหารเข้าใจสถานการณ์ได้อย่างรวดเร็ว และตรงจุด
สิ่งที่คุณจะได้รับจากเวิร์กชอปนี้
- ลดช่องว่าง และปัญหาในการสื่อสาร หรือนำเสนอข้อมูล (Data) โดยเข้าใจความต้องการของกลุ่มผู้ฟัง และองค์ประกอบที่สำคัญของการสื่อสารอย่างมีประสิทธิภาพ
- สามารถเลือกประเภทของกราฟเพื่อสื่อสารข้อมูลได้เหมาะสม และปรับแต่งรูปแบบเพื่อให้ผู้อ่าน หรือผู้ฟังเข้าใจสิ่งที่ต้องการสื่อสารได้ในทันที
- ออกแบบการพรีเซนต์ข้อมูลให้เป็นระบบ เข้าใจได้ง่าย โดยออกแบบการเล่าเรื่อง และการเลือกข้อมูลมานำเสนอให้เหมาะกับระยะเวลา รูปแบบการนำเสนอ และกลุ่มผู้ฟังได้อย่างเหมาะสม
SECTION_TITLE.INSTRUCTOR
![Skooldio Team (ทีมผู้สอนสคูลดิโอ) | Skooldio Instructor](https://public-assets.skooldio.com/storefront-category%2F6bae3f47-a202-42ec-883f-1b5c459d401a%2FSkooldio_logo_crop.jpeg)
SECTION_TITLE.PROMOTION
SECTION_TITLE.COURSE_OUTLINE
SECTION_TITLE.SCHEDULE
Effective Data Storytelling รุ่นที่ 8
KX Knowledge Exchange Center
Effective Data Storytelling รุ่นที่ 9
Skooldio Space
Effective Data Storytelling รุ่นที่ 10
Skooldio Space
Effective Data Storytelling รุ่นที่ 11
Skooldio Space
Effective Data Storytelling รุ่นที่ 12
Skooldio Space
SECTION_TITLE.REVIEWS
![ทุกคนอาจใช้เครื่องมือเป็น แต่จะใช้กราฟแบบไหนมาจับข้อมูลที่มี เพื่อจะได้สื่อสารกับหัวหน้ารู้เรื่อง ส่วนใหญ่ที่เคยเรียนสอนใช้แต่เครื่องมือ แต่ยังไม่รู้เลยว่าข้อมูลแบบนี้ควรสื่อสารอย่างไร
_คุณเมฆ Learning & Development, ธนาคารกรุงเทพ_
| Skooldio Workshop Testimonial: Effective Data Storytelling](https://public-assets.skooldio.com/course-images%2FW11111%2FT1.png)
หลักสูตรนี้ใช้งานได้จริง อยากให้คนอื่น ๆ ได้เรียนคลาสนี้
ทุกคนอาจใช้เครื่องมือเป็น แต่จะใช้กราฟแบบไหนมาจับข้อมูลที่มี เพื่อจะได้สื่อสารกับหัวหน้ารู้เรื่อง ส่วนใหญ่ที่เคยเรียนสอนใช้แต่เครื่องมือ แต่ยังไม่รู้เลยว่าข้อมูลแบบนี้ควรสื่อสารอย่างไร
คุณเมฆ Learning & Development, ธนาคารกรุงเทพ
![สิ่งที่เรียนในวันนี้ คิดว่าประยุกต์ใช้ได้มาก เล่ามีข้อมูลค่อนข้างเยอะ แต่ไม่รู้ว่าเราจะเลือกอะไรที่มันเป็นประเด็นสำคัญ มี Impact จริง ๆ ซึ่งอันนี้ไม่ได้หาได้ทั่วไป ที่นี้ทำให้ตอบโจทย์และเข้าใจเรื่องนี้มากขึ้น
_คุณเจ๋ Head of Course Creator, Mission to the Moon_
| Skooldio Workshop Testimonial: Effective Data Storytelling](https://public-assets.skooldio.com/course-images%2FW11111%2FMask%2520group.png)
Presentation มันไม่ใช่แค่การจัดเรียงสไลด์ให้สวย หรือการพูดให้น่าฟัง แต่มันคือการมีกระบวนการคิดเป็นลำดับ
สิ่งที่เรียนในวันนี้ คิดว่าประยุกต์ใช้ได้มาก เล่ามีข้อมูลค่อนข้างเยอะ แต่ไม่รู้ว่าเราจะเลือกอะไรที่มันเป็นประเด็นสำคัญ มี Impact จริง ๆ ซึ่งอันนี้ไม่ได้หาได้ทั่วไป ที่นี้ทำให้ตอบโจทย์และเข้าใจเรื่องนี้มากขึ้น
คุณเจ๋ Head of Course Creator, Mission to the Moon
SECTION_TITLE.FAQS
Q:
หากลงทะเบียนแล้วไม่สามารถไปเรียนได้
A:
กรณีแจ้งยกเลิกการเข้าร่วมอบรม
- หากแจ้งยกเลิกก่อนวันอบรมอย่างน้อย 14 วัน จะได้รับเงินคืนเต็มจำนวน
- หากแจ้งยกเลิกก่อนวันอบรมอย่างน้อย 7 วัน จะได้รับเงินคืน 50%
- หากแจ้งยกเลิกก่อนวันอบรมน้อยกว่า 7 วัน บริษัทขอสงวนสิทธิ์ในการคืนเงิน
Q:
สมัครเวิร์คชอปแล้วจะได้รับอะไรบ้าง
A:
ผู้เข้าอบรมทุกท่านจะได้รับอีเมลแจ้งการเตรียมตัว ก่อนวันอบรมประมาณ 5-7 วัน
ในวันอบรมผู้เรียนทุกท่านจะได้รับ
- อาหารกลางวัน 1 มื้อ, อาหารว่าง
- เอกสารประกอบการเรียนต่างๆ
- หนังสือและเอกสารสรุปเนื้อหาหลักสูตร
- ใบกำกับภาษีในกรณีสมัครในนามบริษัท